• new

  मुंडे साहेबांचा बालेकिल्ला पुन्हा बीड जिल्हा…

  जनतेनी मतदानातून वाहिली लोकनेत्याला श्रध्दाजंली.

  बीड जिल्हयात निवडणुक मतदाना नंतर आज मतमोजणीला स्थगतीने सुरवात झाली.स्व.गोपीनाथ मुंडे नंतरची हि पहिलीच निवडणुक असल्यामुळे निवडणुकीला वेगळे महत्व प्राप्त झाले होते.बीड जिल्हयातील सहा विधानसभा पैकी ५ विधानसभेवर पुन्हा भाजपाने आपला झेंडा रोवला तर लोकसभेची जागा ६ लाख ९२ हाजाराच्या फरकाने रेकार्डब्रेक करत काबीज केली.बीड विधानसभेची जागा राष्ट्रवादीला राखण्यात यश आले.
  सविस्तर वृत्त असे कि बीड जिल्हयात लोकसभेची पोटनिवडणुक व विधासभेच्या ६ जागा साठी १५ ऑक्टोबरला मतदान झाल्या नंतर आज दि.१९ रोजी सकाळी ८ वाजल्यापासुन मतमोजणीला बीड येथील कृर्षीउत्तपन्न बाजासमीतीच्या मोठया गोडाऊन मध्ये सुरवात झाली.परळी,गेवराई,माजलगाव,केज,आष्टी पाटोदा विधासभा काबीज करण्यात भाजपाला यश आले.परळी मधून पंकजा मुंडे २६१८४ मतानी विजयी,गेवराई मधून लक्ष्मण पवार ६० हजार ३२ मतानी विजयी,माजलगाव मधून आर.टी.देशमुख ३७ हजार ६३६ मतानी विजयी,केज मधून संगिता ठोबंरे ४३ हजार ४३६ मतानी विजयी,आष्टी-पाटोदा मतदारसंघातून भिमराव धोडे ५ हजार ७५६ मतानी विजयी झाले तर बीडची विधासभा राष्ट्रवादीने राखली या ठिकाणी राष्ट्रवादीचे उमेदवार जयदत्त क्षीरसागर ६०८५ मतानी विजयी झाले.
  मतमोजणी स्थळी पोलिस बदोबस्त चोख असल्यामुळे शांततेत मतमोजणी पार पडली.जिल्हाधिकारी नवलकिशोर राम व जिल्हाधिक्षक रेड्डी यांनी योग्य नियोजन करत ही निवडूक प्रक्रिया पार पाडली.

  ६ विधानसभेची निकाल
  बीड जिल्हयात एकूण ६ विधानसभा आहेत.
  १) बीड विधानसभा मतदारसंघ- राष्ट्रवादीने गड राखला
  बीड विधानसभा मतदार सघांत आत्यंत चुरशीची दुरंगी लढत पहायला मिळाली.राष्ट्रवादी कडून माजी पालकमंत्री जयदत्त क्षीरसागर हे होते तर भाजपाकडून शिवसग्रामचे संस्थापक विनायक मेटे हे होते शेवटच्या फेरे पर्यत पारडे कोणत्या बाजुला झुकते याचा अदांज काढता आला नाही.शेवटी ३४ फेरी आखेर क्षीरसागरांनी निणार्यक आघाडी घेतली व ६०८५ मतानी ते निवडुण आल्याचे निवडणूक निर्णय अधिकारी यांनी घोषीत केले.

  २) गेवराई विधानसभा मतदार संघ- लक्ष्मण पवार यांनी घडयाळाची टिकटिक थोपवली
  गेवराई मतदारसंघातही दुरंगी लढत पहायला मिळाली.राष्ट्रवादी कडून बदामराव पंडीत हे होते तर भाजपाकडून लक्ष्मण पवार हे निवडणुक लढवत होते.गेवराईची जनता पंडीता विटल्याचेच या निवडणूकीच्या निकालावरून स्पष्ट झाले भाजपाचे लक्ष्मण पवार यांनी त्यांचे निकटवर्ती बदामराव पंडीत यांचा ६००३२ येवढया मोठया फरकाने दनदनीत पराभव केला.

  ३) आष्टी-पाटोदा-शिरूर विधानसभा मतदार संघ- भिमराव धोंडे यांना राष्ट्रवादीच्या पैलवान गारद करण्यात यश
  आष्टी-पाटोदा-शिरूर या मतदार संघात ही दुरंगी लढत पहायला मिळाली.राष्ट्रवादीकडून माजी मंत्री सुरेश धस हे सलग ३ वेळा विधासभेवर निवडूण आलेले उमेदवार होते तर भाजपाकडून लोकसभेच्या तोडावर भाजपात प्रवेश केलेले भिमराव धोंडे हे उमेदवार होते येथे ही निवडणुक अत्यंत चुरशीची पहायला मिळाली.शेवटच्या फेरीपर्यत पारडे कधी धसांकडे तर कधी धोंडे कडे झुकत असल्याचे दिसून आले.४२ व्या निर्णक फेरी आखेर भिमराव धोंडे यांनी ५७५६ मतदानी सुरेश धस यांचा पराभव केला व आपला विजय नोदंवला.

  ४)माजलगाव विधासभा मतदार संघ- आर.टी.च्या स्वभावाचा फायदा झाला..
  मजालगाव विधासभा मतदार संघातही दुरंगी सामना पहावयास मिळाला.राष्ट्रवादी कडून माजी मंत्री प्रकाश सोळंके हे उमदेवार होते तर भाजपा कडून गेल्या विधासभेला थोडयामताने पराभूत झालेले आर.टी.देशमुख हे उमेदवार होते प्रकाश सोळंके यांनी माजलगाव मतदार संघातील एकला चलोचे धोरण त्यांच्या अंगलट आल्याचेच दिसले.शेवटी ३७ व्या फेरी अखेर ३७६३६ हजार मतानी प्रकाश सोळंके यांचा पराभव भाजपाचे आर.टी.देशमुख यांनी केला.
  ५) केज विधासभा मतदार संघ- संगिता ठोबंरे यांना लोकजनसंर्पकाचा फायदा झाला..
  केज विधासभा मतदार संघात तिरंगी फाईट होईल असे वाटत होते परंतू दुरंगीच लढत झाल्याचे चित्र दिसले.राष्ट्रवादीच्या उमेदवार व स्व.विमल मुंदडा यांची सुन नमिता मुंदडा या नवख्या उमदेवार होत्या तर भाजपाच्या गत पोटनिवडूकीत थोडया मताने पराभूत झालेल्या संगिता ठोबंरे या उमेदवार होत्या.३७ व्या फेरी आखेर भाजपाच्या संगिता ठोबंरे यांनी ४३४३६ मतानी राष्ट्रवादीच्या उमदेवार नमिता मुदंडा याचा पराभव केला.हा मतदार संघ एस्सी प्रर्वगासाठी राखीव होता या मतदारसंघात ४ प्रमुख पक्षाच्या महिलाच उमेदवार होत्या त्यामुळे या निवडणूकीला आगळेवेगळे महत्व प्राप्त झाले होते.
  ६) परळी विधासभा मतदार संघ – परळीच्या जनतेने मुख्यमंत्रीपदासाठी दिला पंकजा मुंडेना विजयी कौल
  परळी मतदारसंघ तसा स्व.गोपीनाथ मुंडे यांचा मतदारसंघ विद्यमान आमदार पंकजा मुंडे या भाजपाच्या उमदेवार होत्या तर राष्ट्रवादी कडून त्यांचे चुलत भाऊ धंनजय मुंडे हे उभे होते.या ठिकाणी भाऊबंदकीची निवडणुक होती. मुंडे साहेबांची प्रचंडसहानुभूती व पंकजा मुंडे यांनी मतदारसंघात जलसिचंनाची केलेली कामे यामुळे या निवडणुकीत पंकजा मुंडे यांना जनतेने कौल दिला त्या २६१८४ मताच्या फरकाने विजयी झाल्या.

  बीड लोकसभा पोट निवडणूक – मुंडे साहेबांना जनतेची विश्वविक्रमी मताची श्रधाजंली

  बीड लोकसभेत केंद्रीय ग्रामविकस मंत्री स्व.गोपीनाथ मुंडे यांच्या प्रचंड सहानुभूतीची लाट होती.त्यांची कन्या डॉ.प्रितम गोपीनाथराव मुंडे या भाजपाकडून उमेदवार होत्या तर राष्ट्रवादीने या निवडणुकीत उमेदवार दिलेला नव्हता.राष्ट्रीय कॉंग्रेसने माजी मंत्री अशोक पाटील यांना उमेदवारी दिली होती परंतू जनतेनेच हि निवडणुक हातात घेतल्यामुळे डॉ.प्रितम मुंडे यांचा विश्वविक्रमी मताने दनदणीत विजय झाला. जवळ पास ६ लाख ९२ हाजाराच्या फरकाने त्या विजयी झाल्या.जनतेने या निवडणुकीतून लोकनेते स्व.गोपीनाथ मुंडे यांना बीड जिल्ह्याच्या जनतेने मतदानरूपी श्रध्दांंजलीच वाहिली असे या निकालावरून स्पष्ट झाले.

  किती मतांनी विजय झाला…
  लोकसभेत विजयी उमेदवार – डॉ.प्रितम गोपीनाथ मुंडे -६ लाख ९२ हाजाराने विजयी (भारतीय जनता पार्टी)
  परळी विधासभा मतदार संघ -पंकजा मुंडे – २६ हाजार १८४ मतानी विजयी(भारतीय जनता पार्टी)
  गेवराई विधानसभा मतदारसंघात विजयी उमेदवार- लक्ष्मण पवार -६० हाजार ३२ मतानी विजयी (भारतीय जनता पार्टी)
  माजलगाव विधासभा मतदार संघ- आर.टी.देशमुख -३७ हजार ६३६ मतानी विजयी(भारतीय जनता पार्टी)
  केज विधासभा मतदार संघ- संगिता ठोबंरे -४३ हजार ४३६ मतानी विजयी(भारतीय जनता पार्टी)
  आष्टी-पाटोदा-शिरूर विधानसभा मतदार संघ- भिमराव धोंडे -५७५६ मतानी विजयी(भारतीय जनता पार्टी)
  बीड विधानसभा मतदारसंघ-जयदत्त क्षीरसागर – ६०८५ पतानी विजयी (राष्ट्रवादी काँग्रेस पार्टी)